thiết kế hệ thống cung cấp điện cho nhà máy chế tạo vòng bi, chương 20
Số trang: 5
Loại file: pdf
Dung lượng: 148.45 KB
Lượt xem: 26
Lượt tải: 0
Xem trước 2 trang đầu tiên của tài liệu này:
Thông tin tài liệu:
Khi tính toán ngắn mạch phía hạ áp ta xem máy biến áp B3 là nguồn (được nối với hệ thống vô cùng lớn) vì vậy điện áp trên thanh cái cao áp của trạm được coi là không thay đổi khi ngắn mạch, ta có: IN = I" = I. Giả thiết này sẽ làm cho giá trị dòng ngắn mạch tính toán được sẽ lớn hơn thực tế nhiều bởi rất khó giữ được điện áp trên thanh cái cao áp của TBAPP không thay đổi khi xẩy ra ngắn mạch sau MBA....
Nội dung trích xuất từ tài liệu:
thiết kế hệ thống cung cấp điện cho nhà máy chế tạo vòng bi, chương 20 Chương 20: TÝnh ng¾n m¹ch phÝa h¹ ¸p cña ph©n x-ëng Söa ch÷a c¬ khÝ ®Ó kiÓm tra c¸p vµ ¸pt«m¸t Khi tÝnh to¸n ng¾n m¹ch phÝa h¹ ¸p ta xem m¸y biÕn ¸p B3 lµnguån (®-îc nèi víi hÖ thèng v« cïng lín) v× vËy ®iÖn ¸p trªnthanh c¸i cao ¸p cña tr¹m ®-îc coi lµ kh«ng thay ®æi khi ng¾nm¹ch, ta cã: IN = I = I . Gi¶ thiÕt nµy sÏ lµm cho gi¸ trÞ dßng ng¾nm¹ch tÝnh to¸n ®-îc sÏ lín h¬n thùc tÕ nhiÒu bëi rÊt khã gi÷ ®-îc®iÖn ¸p trªn thanh c¸i cao ¸p cña TBAPP kh«ng thay ®æi khi xÈy rang¾n m¹ch sau MBA. Song nÕu víi dßng ng¾n m¹ch tÝnh to¸n nµymµ c¸c thiÕt bÞ lùa chän tho¶ m·n ®iÒu kiÖn æn ®Þnh ®éng vµ æn®Þnh nhiÖt th× chóng hoµn toµn cã thÓ lµm viÖc tèt trong ®iÒu kiÖnthùc tÕ. §Ó gi¶m nhÑ khèil-îng tÝnh to¸n, ë ®©y ta sÏ chØ kiÓm tra víi tuyÕn c¸p cã kh¶ n¨ngx¶y ra sù cè nÆng nÒ nhÊt. Khi cÇn thiÕt cã thÓ kiÓm tra thªm c¸ctuyÕn c¸p cßn nghi vÊn, viÖc tÝnh to¸n còng ®-îc tiÕn hµnh t-¬ngtù. H×nh 4.3 - S¬ ®å nguyªn lý vµ thay thÕ tÝnh ng¾n m¹ch h¹ ¸p4.3.1. C¸c th«ng sè cña s¬ ®å thay thÕ: * §iÖn trë vµ ®iÖn kh¸ng m¸y biÕn ¸p B3: S®m = 800 kVA Pn = 10,5 kV Un = 6,5 Pn .U dm 2 10,5.(0,4) 2 RB = 2 .10 6 2 .10 6 = 2,625 m S dm 800 U n .U dm 2 6,5.(0,4) 2 XB = .10 4 . 104 = 13 m .S dm 800 *TrÞ sè tæng trë cña ¸pt«m¸t vµ thanh gãp rÊt nhá so víi tæng trë cña m¸y biÕn ¸p vµ d©y c¸p. Do ®ã ng-êi ta cã thÓ bá qua trÞ sè nµy khi tÝnh ng¾n m¹ch h¹ ¸p. ZAi = ZGi = 0 Tæng trë cña c¸p ®ång XPLE(3 240 + 120) lµ: ZC = r0 .l j.x0 .l Trong ®ã: F – tiÕt diÖn d©y dÉn (mm2) l – chiÒu dµi d©y dÉn (km) TÝnh víi c¸p 1 lo¹i XPLE( 3x240 +120) ChiÒu dµi: l = 25 m Tra PL V.13 (TL1), t×m ®-îc: r0 = 0,0991 m/m RC1 = 0,0991 .25 =2,48 m x0 = 0,0596 m/m XC1 = 0,0596 .25 = 1,49 mTÝnh víi c¸p 2 lo¹i 4G70 ( lµ c¸p cã tiÕt diÖn lín nhÊt trong c¸cc¸p tíi c¸c tñ ®éng lùc cña PX SCCK). ChiÒu dµi l= 50m Tra b¶ng PL 4.29 ( TL1) ta t×m ®-îc : r0 = 0,268 m/m RC2 =0,268 .50 =13,4 m x0 =0,107 m/m XC2 = 0,107 .50 =5,35 m4.3.2. TÝnh to¸n ng¾n m¹ch vµ kiÓm tra c¸c thiÕt bÞ ®· chän:1. TÝnh ng¾n m¹ch T¹i ®iÓm N : U tb 400IN = 17,4 kA 3. R X 2 B 2 B 3. 2,625 2 13 2TÝnh ng¾n m¹ch t¹i N1: R1 = RB + RC1 R1 = 2,625 + 2,48 = 5,105 m X1 = XB + XC1 = 13+ 1,49 =14,49 m Z1 = R1 X 1 5,105 2 14,49 2 2 2 = 15,36 m U 400 IN1 = = 15,04 kA 3.Z 1 3.15,36 ixk1 = 2.1,8.I N 1 38,27 kA TÝnh ng¾n m¹ch t¹i N2 R2 = R1 + RC2 R2 = 5,105 +13,4 = 18,505 m X2 = X + XC2 = 14,49 + 5,35 = 19,84 m Z2 = R 2 X 2 18,505 2 19,84 2 2 2 = 27,13 m U 400 IN2 = = 8,512 kA 3.Z 2 3.27,13 ixk2 = 2.1,8.I N 21,668 kA 2. KiÓm tra ¸pt«m¸t vµ d©y c¸p : *KiÓm tra c¾t ng¾n m¹ch víi AN1 , AN2 , AT, A3 IAN1 = 40 kA > IN = 17,4 kA IAN2 =IAT =18 kA > IN1 =15,04 kA IA3 = 10 kA > IN2 =8,512 kA VËy c¸c Aptomat tæng ,aptomat nguån vµ ¸pt«m¸t nh¸nh ®·chän ®Òu ®¶m b¶o yªu cÇu ng¾n m¹ch KiÓm tra tiÕt diÖn c¸p ®· chän §-êng c¸p tõ tr¹m biÕn ¸p tíi tñ ph©n phèi cña ph©n x-ëngSCCK: F ≥ . I t qd 6.17,44. 0,4 73,99 mm2 VËy chän c¸p XPLE(3 240 + 120) lµ hîp lý. KiÓm tra c¸p tõ tñ ph©n phèi ®Õn tñ ®éng lùc IV F ≥ . I t qd 6.8,512. 0,4 32,3 mm2 VËy chän c¸p 4G70 lµ hîp lý. ...
Nội dung trích xuất từ tài liệu:
thiết kế hệ thống cung cấp điện cho nhà máy chế tạo vòng bi, chương 20 Chương 20: TÝnh ng¾n m¹ch phÝa h¹ ¸p cña ph©n x-ëng Söa ch÷a c¬ khÝ ®Ó kiÓm tra c¸p vµ ¸pt«m¸t Khi tÝnh to¸n ng¾n m¹ch phÝa h¹ ¸p ta xem m¸y biÕn ¸p B3 lµnguån (®-îc nèi víi hÖ thèng v« cïng lín) v× vËy ®iÖn ¸p trªnthanh c¸i cao ¸p cña tr¹m ®-îc coi lµ kh«ng thay ®æi khi ng¾nm¹ch, ta cã: IN = I = I . Gi¶ thiÕt nµy sÏ lµm cho gi¸ trÞ dßng ng¾nm¹ch tÝnh to¸n ®-îc sÏ lín h¬n thùc tÕ nhiÒu bëi rÊt khã gi÷ ®-îc®iÖn ¸p trªn thanh c¸i cao ¸p cña TBAPP kh«ng thay ®æi khi xÈy rang¾n m¹ch sau MBA. Song nÕu víi dßng ng¾n m¹ch tÝnh to¸n nµymµ c¸c thiÕt bÞ lùa chän tho¶ m·n ®iÒu kiÖn æn ®Þnh ®éng vµ æn®Þnh nhiÖt th× chóng hoµn toµn cã thÓ lµm viÖc tèt trong ®iÒu kiÖnthùc tÕ. §Ó gi¶m nhÑ khèil-îng tÝnh to¸n, ë ®©y ta sÏ chØ kiÓm tra víi tuyÕn c¸p cã kh¶ n¨ngx¶y ra sù cè nÆng nÒ nhÊt. Khi cÇn thiÕt cã thÓ kiÓm tra thªm c¸ctuyÕn c¸p cßn nghi vÊn, viÖc tÝnh to¸n còng ®-îc tiÕn hµnh t-¬ngtù. H×nh 4.3 - S¬ ®å nguyªn lý vµ thay thÕ tÝnh ng¾n m¹ch h¹ ¸p4.3.1. C¸c th«ng sè cña s¬ ®å thay thÕ: * §iÖn trë vµ ®iÖn kh¸ng m¸y biÕn ¸p B3: S®m = 800 kVA Pn = 10,5 kV Un = 6,5 Pn .U dm 2 10,5.(0,4) 2 RB = 2 .10 6 2 .10 6 = 2,625 m S dm 800 U n .U dm 2 6,5.(0,4) 2 XB = .10 4 . 104 = 13 m .S dm 800 *TrÞ sè tæng trë cña ¸pt«m¸t vµ thanh gãp rÊt nhá so víi tæng trë cña m¸y biÕn ¸p vµ d©y c¸p. Do ®ã ng-êi ta cã thÓ bá qua trÞ sè nµy khi tÝnh ng¾n m¹ch h¹ ¸p. ZAi = ZGi = 0 Tæng trë cña c¸p ®ång XPLE(3 240 + 120) lµ: ZC = r0 .l j.x0 .l Trong ®ã: F – tiÕt diÖn d©y dÉn (mm2) l – chiÒu dµi d©y dÉn (km) TÝnh víi c¸p 1 lo¹i XPLE( 3x240 +120) ChiÒu dµi: l = 25 m Tra PL V.13 (TL1), t×m ®-îc: r0 = 0,0991 m/m RC1 = 0,0991 .25 =2,48 m x0 = 0,0596 m/m XC1 = 0,0596 .25 = 1,49 mTÝnh víi c¸p 2 lo¹i 4G70 ( lµ c¸p cã tiÕt diÖn lín nhÊt trong c¸cc¸p tíi c¸c tñ ®éng lùc cña PX SCCK). ChiÒu dµi l= 50m Tra b¶ng PL 4.29 ( TL1) ta t×m ®-îc : r0 = 0,268 m/m RC2 =0,268 .50 =13,4 m x0 =0,107 m/m XC2 = 0,107 .50 =5,35 m4.3.2. TÝnh to¸n ng¾n m¹ch vµ kiÓm tra c¸c thiÕt bÞ ®· chän:1. TÝnh ng¾n m¹ch T¹i ®iÓm N : U tb 400IN = 17,4 kA 3. R X 2 B 2 B 3. 2,625 2 13 2TÝnh ng¾n m¹ch t¹i N1: R1 = RB + RC1 R1 = 2,625 + 2,48 = 5,105 m X1 = XB + XC1 = 13+ 1,49 =14,49 m Z1 = R1 X 1 5,105 2 14,49 2 2 2 = 15,36 m U 400 IN1 = = 15,04 kA 3.Z 1 3.15,36 ixk1 = 2.1,8.I N 1 38,27 kA TÝnh ng¾n m¹ch t¹i N2 R2 = R1 + RC2 R2 = 5,105 +13,4 = 18,505 m X2 = X + XC2 = 14,49 + 5,35 = 19,84 m Z2 = R 2 X 2 18,505 2 19,84 2 2 2 = 27,13 m U 400 IN2 = = 8,512 kA 3.Z 2 3.27,13 ixk2 = 2.1,8.I N 21,668 kA 2. KiÓm tra ¸pt«m¸t vµ d©y c¸p : *KiÓm tra c¾t ng¾n m¹ch víi AN1 , AN2 , AT, A3 IAN1 = 40 kA > IN = 17,4 kA IAN2 =IAT =18 kA > IN1 =15,04 kA IA3 = 10 kA > IN2 =8,512 kA VËy c¸c Aptomat tæng ,aptomat nguån vµ ¸pt«m¸t nh¸nh ®·chän ®Òu ®¶m b¶o yªu cÇu ng¾n m¹ch KiÓm tra tiÕt diÖn c¸p ®· chän §-êng c¸p tõ tr¹m biÕn ¸p tíi tñ ph©n phèi cña ph©n x-ëngSCCK: F ≥ . I t qd 6.17,44. 0,4 73,99 mm2 VËy chän c¸p XPLE(3 240 + 120) lµ hîp lý. KiÓm tra c¸p tõ tñ ph©n phèi ®Õn tñ ®éng lùc IV F ≥ . I t qd 6.8,512. 0,4 32,3 mm2 VËy chän c¸p 4G70 lµ hîp lý. ...
Tìm kiếm theo từ khóa liên quan:
thiết kế hệ thống cung cấp điện nhà máy chế tạo vòng bi thiết bị điện cung cấp điện công suất đặt hệ số nhu cầu hệ thống chiếu sáng trạm biến áp AptomatTài liệu có liên quan:
-
ĐỒ ÁN TỐT NGHIỆP: THIẾT KẾ HỆ THỐNG CUNG CẤP ĐIỆN CHO NHÀ MÁY SẢN XUẤT GẠCH MEN SHIJAR
63 trang 274 0 0 -
Đề tài Thiết kế chiếu sáng xưởng cơ khí
13 trang 256 0 0 -
Luận văn: Thiết kế xây dựng bộ đếm xung, ứng dụng đo tốc độ động cơ trong hệ thống truyền động điện
63 trang 240 0 0 -
Đồ án: Nhà máy thủy điện Vĩnh Sơn - Bình Định
54 trang 230 0 0 -
Luận văn đề tài : Thiết kế phần điện áp một chiều cho bộ UPS, công suất 4KVA, điện áp ra 110KV
89 trang 225 0 0 -
Luận văn: Thiết kế, xây dựng hệ thống phun sương làm mát tự động
68 trang 221 0 0 -
Giáo trình Cung cấp điện (Nghề: Điện công nghiệp - Trung cấp) - Trường Cao đẳng Cơ giới (2022)
197 trang 215 2 0 -
ĐỒ ÁN: THIẾT KẾ HỆ THỐNG CUNG CẤP ĐIỆN CHO NHÀ MÁY CƠ KHÍ TRUNG QUY MÔ SỐ 2
91 trang 193 0 0 -
65 trang 186 0 0
-
Thiết kế bộ điều khiển thiết bị điện công nghiệp: Phần 1
105 trang 167 0 0