thiết kế hệ thống điện cho xí nghiệp, chương 14
Số trang: 5
Loại file: pdf
Dung lượng: 125.40 KB
Lượt xem: 15
Lượt tải: 0
Xem trước 2 trang đầu tiên của tài liệu này:
Thông tin tài liệu:
Mục đích của việc tính ngắn mạch một pha là để làm cơ sở cho việc lựa chọn và kiểm tra độ nhạy của các CB, MC, Rơle bảo vệ,… Vì vậy trong trường hợp này thì trái ngược lại với trường hợp tính ngắn mạch ba pha là ta cần biết trị số bé nhất của dòng diện sự cố. Do vậy mà khi tính toán ngắn mạch một pha ta cần lưu ý:- Phải xét đến điện trở của tất cả các thành phần.- Nhân điện áp tính toán với hệ số nhỏ hơn 1 ( thường...
Nội dung trích xuất từ tài liệu:
thiết kế hệ thống điện cho xí nghiệp, chương 14 Chương 14: Tính ngaén maïch moät pha taïi tuû PPC Sô ñoà thay theá: - Xaùc ñònh toång trôû thöù töï thuaän vaø thöù töï nghòch cuûa caùcphaàn töû: Maùy bieán aùp : RoB = R1B = 2.56 m XoB = X1B = 11.45 m Daây pha 1: Tieát dieän F =3x500 mm2; ro = 0.0122 /km;xo=0.03/km; L=75m. R1d1 = 0.915mRod1 X1d1 = 2.25 m Xod1= 2X1d1 = 4.5 m CB1: X1CB1 =0.15 m XoCB1 =2X1CB1= 0.3 m Daây PEN1: Tieát dieän F=500mm2, ro=0.0366/km;xo=0.08/km; L=75m. RPEN1 =0.0366*75 = 2.75 m RoPEN1 X1PEN1 = 0.08*75 = 6m X1PEN1= 2XOPEN1 = 12 m Töø ñoù ta tính ñöôïc: R11 = R1B+R1d1+R1PEN1 = 6.625 m= Ro1 X11=X1B+X1d1+X1CB1+X1PEN1=11.45+2.25+0.15+6=19.85.1m X01=XoB+Xod1+XoCB1+XoPEN1=11.45+4.5+0.3++12=28.25m rong ñoù: R11 vaø X11laø toång trôû khaùng vaø caõmkhaùng thöù töï thaän cuûa taát caû caùc phaàn töû thuoäc phaân ñoaïn 1(TöøTBA ñeán tuû PPC) R01 vaø X01laø toång trôû khaùng vaø caõmkhaùng thöù töï khoâng cuûa taát caû caùc phaàn töû thuoäc phaân ñoaïn 1. Tính doøng ngaén maïch theo coâng thöùc (5.8) I(1)N1= 3 * 0.9 * 400 = 8.25 kA (2 * 6.625 6.625) 2 (2 * 19.85 28.25) 25.2.3.2 Tính ngaén maïch moät pha taïi tuû PP xöôûng (I (N1)2 ) Sô ñoà thay theá: - Xaùc ñònh toång trôû thöù töï thuaän vaø thöù töï nghòch cuûa caùcphaàn töû: Thanh caùi 1: X1TC1 = 0.15 m XoTC1 = 0.3 m Daây pha 2: Tieát dieän F =3x300 mm2; ro = 0.02 /km;xo=0.03/km; L=85m. R1d2 = 1.7mRod2 X1d2 = 2.55 m Xod2= 2X1d2 = 5.1 m CB2: X1CB2 =0.15 m XoCB2 =2X1CB2= 0.3 m CB3: X1CB3 =0.15 m XoCB3 =2X1CB2= 0.3 m Daây PEN2: Tieát dieän F=300mm2, ro=0.06/km;xo=0.08/km; L=85m. RPEN2 =0.06*85 =5.1 mRoPEN2 X1PEN2 = 0.08*85 = 6.8 m X0PEN2= 2XOPEN1 = 13.6 m Töø ñoù ta tính ñöôïc: R12 = R11+R1d2+R1PEN2 = 6.225+1.7+5.1 =13.025 mRo2 X12=X11+X1TC1+X1d2+X1CB2+X1CB3+X1PEN2 =19.85+0.15+2.55+0.15 + 0.15+6.8 =29.65 m X02= X01+X0TC1+X0d2+X0CB2+X0CB3+X0PEN2 = 28.25+ 0.3+ 5.1+ 0.3 + 0.3 +13.6 =47.85m Tính doøng ngaén maïch theo coâng thöùc (5.8) I(1)N2= 3 * 0.9 * 400 = 5.47 (2 * 30.025 30.025) 2 (2 * 29.65 47.85) 2kA5.2.3.3 Tính ngaén maïch moät pha taïi tuû ÑL (I(1)N3) Sô ñoà thay theá: - Xaùc ñònh toång trôû thöù töï thuaän vaø thöù töï nghòch cuûa caùcphaàn töû: Thanh caùi 2: X1TC2 = 0.15 m XoTC2 = 0.3 m Daây pha 3: Tieát dieän F =120 mm2; ro = 0.153 /km;xo=0.08/km; L=73m. R1d3 = 11.169m Rod3 = R1d3 = 11.169 m X1d3 = 5.84m Xod3= 2X1d3 = 11.68 m CB4: X1CB2 =0.15 m XoCB2 =2X1CB2= 0.3 m Daây PEN3: Tieát dieän F=120mm2, ro=0.153/km;xo=0.8/km; L=73m. RPEN3 = 11.169m RoPEN3 = R1PEN3=11.169 m X1PEN3 = 5.84 m X0PEN3= 2XOPEN3 = 11.68 m Töø ñoù ta tính ñöôïc: R13 = R12+R1d3+R1PEN = 35.36 m Ro3= Ro2+Rod3+RoPEN3 =35.36m X13=X12+X1TC2+X1d3+X1CB4+X1PEN3 = 41.63m X03= X02+X0TC2+X0d3+X0CB4+X0PEN3 =71.51m Tính doøng ngaén maïch theo coâng thöùc (5.8) I (1)N3= 3 * 0.9 * 400 = 3.32 (2 * 35.36 35.36) 2 (2 * 41.63 71.51) 2kA ...
Nội dung trích xuất từ tài liệu:
thiết kế hệ thống điện cho xí nghiệp, chương 14 Chương 14: Tính ngaén maïch moät pha taïi tuû PPC Sô ñoà thay theá: - Xaùc ñònh toång trôû thöù töï thuaän vaø thöù töï nghòch cuûa caùcphaàn töû: Maùy bieán aùp : RoB = R1B = 2.56 m XoB = X1B = 11.45 m Daây pha 1: Tieát dieän F =3x500 mm2; ro = 0.0122 /km;xo=0.03/km; L=75m. R1d1 = 0.915mRod1 X1d1 = 2.25 m Xod1= 2X1d1 = 4.5 m CB1: X1CB1 =0.15 m XoCB1 =2X1CB1= 0.3 m Daây PEN1: Tieát dieän F=500mm2, ro=0.0366/km;xo=0.08/km; L=75m. RPEN1 =0.0366*75 = 2.75 m RoPEN1 X1PEN1 = 0.08*75 = 6m X1PEN1= 2XOPEN1 = 12 m Töø ñoù ta tính ñöôïc: R11 = R1B+R1d1+R1PEN1 = 6.625 m= Ro1 X11=X1B+X1d1+X1CB1+X1PEN1=11.45+2.25+0.15+6=19.85.1m X01=XoB+Xod1+XoCB1+XoPEN1=11.45+4.5+0.3++12=28.25m rong ñoù: R11 vaø X11laø toång trôû khaùng vaø caõmkhaùng thöù töï thaän cuûa taát caû caùc phaàn töû thuoäc phaân ñoaïn 1(TöøTBA ñeán tuû PPC) R01 vaø X01laø toång trôû khaùng vaø caõmkhaùng thöù töï khoâng cuûa taát caû caùc phaàn töû thuoäc phaân ñoaïn 1. Tính doøng ngaén maïch theo coâng thöùc (5.8) I(1)N1= 3 * 0.9 * 400 = 8.25 kA (2 * 6.625 6.625) 2 (2 * 19.85 28.25) 25.2.3.2 Tính ngaén maïch moät pha taïi tuû PP xöôûng (I (N1)2 ) Sô ñoà thay theá: - Xaùc ñònh toång trôû thöù töï thuaän vaø thöù töï nghòch cuûa caùcphaàn töû: Thanh caùi 1: X1TC1 = 0.15 m XoTC1 = 0.3 m Daây pha 2: Tieát dieän F =3x300 mm2; ro = 0.02 /km;xo=0.03/km; L=85m. R1d2 = 1.7mRod2 X1d2 = 2.55 m Xod2= 2X1d2 = 5.1 m CB2: X1CB2 =0.15 m XoCB2 =2X1CB2= 0.3 m CB3: X1CB3 =0.15 m XoCB3 =2X1CB2= 0.3 m Daây PEN2: Tieát dieän F=300mm2, ro=0.06/km;xo=0.08/km; L=85m. RPEN2 =0.06*85 =5.1 mRoPEN2 X1PEN2 = 0.08*85 = 6.8 m X0PEN2= 2XOPEN1 = 13.6 m Töø ñoù ta tính ñöôïc: R12 = R11+R1d2+R1PEN2 = 6.225+1.7+5.1 =13.025 mRo2 X12=X11+X1TC1+X1d2+X1CB2+X1CB3+X1PEN2 =19.85+0.15+2.55+0.15 + 0.15+6.8 =29.65 m X02= X01+X0TC1+X0d2+X0CB2+X0CB3+X0PEN2 = 28.25+ 0.3+ 5.1+ 0.3 + 0.3 +13.6 =47.85m Tính doøng ngaén maïch theo coâng thöùc (5.8) I(1)N2= 3 * 0.9 * 400 = 5.47 (2 * 30.025 30.025) 2 (2 * 29.65 47.85) 2kA5.2.3.3 Tính ngaén maïch moät pha taïi tuû ÑL (I(1)N3) Sô ñoà thay theá: - Xaùc ñònh toång trôû thöù töï thuaän vaø thöù töï nghòch cuûa caùcphaàn töû: Thanh caùi 2: X1TC2 = 0.15 m XoTC2 = 0.3 m Daây pha 3: Tieát dieän F =120 mm2; ro = 0.153 /km;xo=0.08/km; L=73m. R1d3 = 11.169m Rod3 = R1d3 = 11.169 m X1d3 = 5.84m Xod3= 2X1d3 = 11.68 m CB4: X1CB2 =0.15 m XoCB2 =2X1CB2= 0.3 m Daây PEN3: Tieát dieän F=120mm2, ro=0.153/km;xo=0.8/km; L=73m. RPEN3 = 11.169m RoPEN3 = R1PEN3=11.169 m X1PEN3 = 5.84 m X0PEN3= 2XOPEN3 = 11.68 m Töø ñoù ta tính ñöôïc: R13 = R12+R1d3+R1PEN = 35.36 m Ro3= Ro2+Rod3+RoPEN3 =35.36m X13=X12+X1TC2+X1d3+X1CB4+X1PEN3 = 41.63m X03= X02+X0TC2+X0d3+X0CB4+X0PEN3 =71.51m Tính doøng ngaén maïch theo coâng thöùc (5.8) I (1)N3= 3 * 0.9 * 400 = 3.32 (2 * 35.36 35.36) 2 (2 * 41.63 71.51) 2kA ...
Tìm kiếm theo từ khóa liên quan:
thiết kế hệ thống điện điện năng năng lượng Trạm biến áp điện áp cấp điện áp điện 1 pha điện 3 phaTài liệu có liên quan:
-
Đề tài Thiết kế chiếu sáng xưởng cơ khí
13 trang 256 0 0 -
Tính toán và thiết kế bộ nguồn ổn áp xung nguồn, chương 2
6 trang 170 0 0 -
HƯỚNG DẪN XÂY DỰNG KHẨU PHẦN ĂN
12 trang 157 1 0 -
Đồ án tốt nghiệp ngành Điện tự động công nghiệp: Thiết kế giao diện người – máy
56 trang 129 0 0 -
Đồ án: Nhà máy điện và trạm biến áp
89 trang 109 0 0 -
Giáo trình Nhà máy điện và trạm biến áp - ĐH Công nghiệp TP.HCM
65 trang 102 0 0 -
Giáo trình Nhà máy điện và trạm biến áp: Phần 1 - Nguyễn Hữu Khái (chủ biên)
126 trang 90 0 0 -
Giáo trình Cung cấp điện (In lần 1): Phần 1
367 trang 83 0 0 -
Luận văn tốt nghiệp: Thiết kế máy cán ren con lăn
91 trang 66 0 0 -
Giáo trình Nhà máy điện và trạm biến áp: Phần 2 - Nguyễn Hữu Khái (chủ biên)
164 trang 64 0 0