tính toán thiết kế hệ thống dẫn động cơ khí, chương 1
Số trang: 5
Loại file: pdf
Dung lượng: 156.07 KB
Lượt xem: 17
Lượt tải: 0
Xem trước 2 trang đầu tiên của tài liệu này:
Thông tin tài liệu:
Số cặp bánh răng (k = 2), Tra bảng 2.3 được các hiệu suất: Hiệu suất của ổ lăn : ol= 0,995 (vì ổ lăn được che kín). Hiệu suất truyền của một cặp bánh răng khi được che kín: br= 0,97. Hiệu suất nối trục đàn hồi: k= 1. Hiệu suất bộ truyền đai để hở: đ = 0,95. Vậy hiệu suất của toàn bộ hệ thống: = 0,95.0,994. 0,972.1 = 0,88 Hệ số truyền đổi tải trọng : t 6 2 i . i 12 0,82 0,954 8 8 ...
Nội dung trích xuất từ tài liệu:
tính toán thiết kế hệ thống dẫn động cơ khí, chương 1Chương 1: TÝNH TO¸N HÖ DÉN §éNGI. Chän ®éng c¬:1. X¸c ®Þnh c«ng suÊt cÇn thiÕt cña ®éng c¬ F .v 6 0 0 0 .0 ,1 5 C«ng suÊt cÇn thiÕt Pct: P ct = 0, 9 KW 1000 1000 HiÖu suÊt hÖ dÉn ®éng : = nib . Theo s¬ ®å ®Ò bµi th×: = ®ai..mæ l¨n.kb¸nh r¨ng.khíp nèi. m: Sè cÆp æ l¨n (m = 3); k: Sè cÆp b¸nh r¨ng (k = 2), Tra b¶ng 2.3 ®-îc c¸c hiÖu suÊt: HiÖu suÊt cña æ l¨n : ol= 0,995 (v× æ l¨n ®-îc che kÝn). HiÖu suÊt truyÒn cña mét cÆp b¸nh r¨ng khi ®-îc che kÝn: br=0,97. HiÖu suÊt nèi trôc ®µn håi: k= 1. HiÖu suÊt bé truyÒn ®ai ®Ó hë: ® = 0,95. VËy hiÖu suÊt cña toµn bé hÖ thèng: = 0,95.0,994. 0,972.1 =0,88 HÖ sè truyÒn ®æi t¶i träng : 2 T t 6 2 = i . i 12 0,82 0,954 T1 t ck 8 8 C«ng suÊt t-¬ng ®-¬ng Pt® ®-îc x¸c ®Þnh b»ng c«ng thøc: β.Pct 0,954.0,9 Pt® 0, 976 kW η 0,882. X¸c ®Þnh tèc ®é ®ång bé cña ®éng c¬. Chän s¬ bé tØ sè truyÒn cña toµn bé hÖ thèng lµ usb .Theo b¶ng2.4(tr 21), truyÒn ®éng b¸nh r¨ng trô hép gi¶m tèc 2 cÊp, bé truyÒnngoµi truyÒn ®éng ®ai dẹt usb= usbh. usb® = 32.3,5= 112Sè vßng quay cña trôc b¨ng t¶i lµ nlv : nlv = 60000.v 60000.0,15 = 13,02 vg/ph π.D 3,14.220 Trong ®ã: v : vËn tèc b¨ng t¶i. D: §-êng kÝnh tang. Sè vßng quay s¬ bé cña ®éng c¬ nsb®c: nsb®c = nlv . usb = 13,02.112 = 1458,24 vg/ph Quy c¸ch ®éng c¬ ph¶i tháa m·n ®ång thêi : P®c Pct , n®c nsb Tmm TKvµ T Tdn Tmm Ta cã : P 0,9kW ct ; nsb 1458, 24g / ph ; 1, 7 T Theo b¶ng phô lôc P1.1 (trang 237). Ta chän ®-îc kiÓu ®éngc¬ lµ : 4A80A4Y3 C¸c th«ng sè kÜ thuËt cña ®éng c¬ nh- sau : Tk P®c = 1,1 kW; n®c = 1400 vg/ph; 2, 2 Tdn Nh- vËy chän ®éng c¬ 4A80A4Y3 cã c¸c th«ng sè phï hîpyªu cÇu thiÕt kÕ.II. PH¢N PhèI Tû Sè TRUYÒN Ta ®· biÕt u sb u sbh .u sbd . Tû sè truyÒn chung n dc 1400 uc 107,53 n lv 13,02 Chän u®ai = 4 uhép = 107,53 26,88 ; 4 Theo kinh nghiÖm: u h u 1 .u 2 Trong ®ã : u1 : TØ sè truyÒn cÊp nhanh u2 : TØ sè truyÒn cÊp chËm Ta có: u1 =(1,2 1,3) u2 u1. u2=(1,2 1,3) u22= uh u2=4,55 4,73 u2=4,65 u1=5,78III.X¸c ®Þnh c«ng xuÊt, momen, sè vßng quay trªn c¸c trôc. 1. C«ng suÊt, sè vßng quay trªn c¸c trôc I, II, III, IV cña hÖ dÉn®éng: Pct =0,9 kW ; nlv =13,02 vg/ph. Pct 0,9 PIII 0,9 kW ; ηol ηk 0,995.1 PIII 0,9 PII 0,93 kW; ηol ηbr 0,995.0,97 PII 0,93 PI 0,96 kW ; ηol ηbr 0,995.0,97 n1= n đc/uđ = 1400/4= 350 n2= n1/u1 = 350/5,78 = 60,55 n3= n2/u2 = 60,55/4,65 = 13,022. M« men trªn c¸c trôc (I, II, III, IV) cña hÖ dÉn ®éng. Pdc 1, 01 T®c = 9,55. 106. 9,55.106. 6889 N. mm. ndc 1400 PI 0,96 TI =9,55. 106. 9,55.106 . 26194 N. Mm nI 350 PII 0,93 TII =9,55. 106. 9,55.106 . 146680 N. mm. n II 60,55 PIII 0,9 TIII = 9,55. 106. 9,55.10 6 . 660138 N. mm. n III 13,02Tõ c¸c th«ng sè tÝnh to¸n ®-îc ta lËp ®-îc b¶ng kÕt qu¶ tÝnh to¸nsau: Trôc I II III Trôc chi ®éng c¬ ...
Nội dung trích xuất từ tài liệu:
tính toán thiết kế hệ thống dẫn động cơ khí, chương 1Chương 1: TÝNH TO¸N HÖ DÉN §éNGI. Chän ®éng c¬:1. X¸c ®Þnh c«ng suÊt cÇn thiÕt cña ®éng c¬ F .v 6 0 0 0 .0 ,1 5 C«ng suÊt cÇn thiÕt Pct: P ct = 0, 9 KW 1000 1000 HiÖu suÊt hÖ dÉn ®éng : = nib . Theo s¬ ®å ®Ò bµi th×: = ®ai..mæ l¨n.kb¸nh r¨ng.khíp nèi. m: Sè cÆp æ l¨n (m = 3); k: Sè cÆp b¸nh r¨ng (k = 2), Tra b¶ng 2.3 ®-îc c¸c hiÖu suÊt: HiÖu suÊt cña æ l¨n : ol= 0,995 (v× æ l¨n ®-îc che kÝn). HiÖu suÊt truyÒn cña mét cÆp b¸nh r¨ng khi ®-îc che kÝn: br=0,97. HiÖu suÊt nèi trôc ®µn håi: k= 1. HiÖu suÊt bé truyÒn ®ai ®Ó hë: ® = 0,95. VËy hiÖu suÊt cña toµn bé hÖ thèng: = 0,95.0,994. 0,972.1 =0,88 HÖ sè truyÒn ®æi t¶i träng : 2 T t 6 2 = i . i 12 0,82 0,954 T1 t ck 8 8 C«ng suÊt t-¬ng ®-¬ng Pt® ®-îc x¸c ®Þnh b»ng c«ng thøc: β.Pct 0,954.0,9 Pt® 0, 976 kW η 0,882. X¸c ®Þnh tèc ®é ®ång bé cña ®éng c¬. Chän s¬ bé tØ sè truyÒn cña toµn bé hÖ thèng lµ usb .Theo b¶ng2.4(tr 21), truyÒn ®éng b¸nh r¨ng trô hép gi¶m tèc 2 cÊp, bé truyÒnngoµi truyÒn ®éng ®ai dẹt usb= usbh. usb® = 32.3,5= 112Sè vßng quay cña trôc b¨ng t¶i lµ nlv : nlv = 60000.v 60000.0,15 = 13,02 vg/ph π.D 3,14.220 Trong ®ã: v : vËn tèc b¨ng t¶i. D: §-êng kÝnh tang. Sè vßng quay s¬ bé cña ®éng c¬ nsb®c: nsb®c = nlv . usb = 13,02.112 = 1458,24 vg/ph Quy c¸ch ®éng c¬ ph¶i tháa m·n ®ång thêi : P®c Pct , n®c nsb Tmm TKvµ T Tdn Tmm Ta cã : P 0,9kW ct ; nsb 1458, 24g / ph ; 1, 7 T Theo b¶ng phô lôc P1.1 (trang 237). Ta chän ®-îc kiÓu ®éngc¬ lµ : 4A80A4Y3 C¸c th«ng sè kÜ thuËt cña ®éng c¬ nh- sau : Tk P®c = 1,1 kW; n®c = 1400 vg/ph; 2, 2 Tdn Nh- vËy chän ®éng c¬ 4A80A4Y3 cã c¸c th«ng sè phï hîpyªu cÇu thiÕt kÕ.II. PH¢N PhèI Tû Sè TRUYÒN Ta ®· biÕt u sb u sbh .u sbd . Tû sè truyÒn chung n dc 1400 uc 107,53 n lv 13,02 Chän u®ai = 4 uhép = 107,53 26,88 ; 4 Theo kinh nghiÖm: u h u 1 .u 2 Trong ®ã : u1 : TØ sè truyÒn cÊp nhanh u2 : TØ sè truyÒn cÊp chËm Ta có: u1 =(1,2 1,3) u2 u1. u2=(1,2 1,3) u22= uh u2=4,55 4,73 u2=4,65 u1=5,78III.X¸c ®Þnh c«ng xuÊt, momen, sè vßng quay trªn c¸c trôc. 1. C«ng suÊt, sè vßng quay trªn c¸c trôc I, II, III, IV cña hÖ dÉn®éng: Pct =0,9 kW ; nlv =13,02 vg/ph. Pct 0,9 PIII 0,9 kW ; ηol ηk 0,995.1 PIII 0,9 PII 0,93 kW; ηol ηbr 0,995.0,97 PII 0,93 PI 0,96 kW ; ηol ηbr 0,995.0,97 n1= n đc/uđ = 1400/4= 350 n2= n1/u1 = 350/5,78 = 60,55 n3= n2/u2 = 60,55/4,65 = 13,022. M« men trªn c¸c trôc (I, II, III, IV) cña hÖ dÉn ®éng. Pdc 1, 01 T®c = 9,55. 106. 9,55.106. 6889 N. mm. ndc 1400 PI 0,96 TI =9,55. 106. 9,55.106 . 26194 N. Mm nI 350 PII 0,93 TII =9,55. 106. 9,55.106 . 146680 N. mm. n II 60,55 PIII 0,9 TIII = 9,55. 106. 9,55.10 6 . 660138 N. mm. n III 13,02Tõ c¸c th«ng sè tÝnh to¸n ®-îc ta lËp ®-îc b¶ng kÕt qu¶ tÝnh to¸nsau: Trôc I II III Trôc chi ®éng c¬ ...
Tìm kiếm theo từ khóa liên quan:
hệ thống dẫn động cơ khí hiệu suất ổ lăn bộ truyền đai hệ số truyền mômen xoắn khớp nối trục đàn hồiTài liệu có liên quan:
-
Giáo trình tự động hóa tính toán thiết kế chi tiết máy - Chương 2
9 trang 91 0 0 -
Đồ án Chi tiết máy: Thiết kế hệ thống dẫn động băng tải
51 trang 77 0 0 -
Đồ án: Thiết kế hệ thống dẫn động cơ khí
63 trang 47 0 0 -
đồ án: môn học chi tiết máy, chương 7
8 trang 45 0 0 -
14 trang 44 0 0
-
70 trang 43 0 0
-
đồ án: môn học chi tiết máy, chương 10
6 trang 37 0 0 -
Công nghệ chế tạo mẫu và hộp lõi
4 trang 34 0 0 -
Giáo trình môn Chi tiết máy: Phần 1
94 trang 33 0 0 -
Giáo trình tự động hóa tính toán thiết kế chi tiết máy - Chương 17&18
10 trang 32 0 0